Get Adobe Flash player

Liên kết

 

Thống kê truy cập
  • Total: 20946638
  • Visitor Online: 0
  • Hôm nay: 110
  • Trong tuần: 4331
  • Trong tháng: 139424
  • Trong năm: 12946638
Trang chủ | Trường hợp cổ đông sáng lập không đăng ký mua hết số cổ phần được quyền chào bán thì xử lý như thế nào?

Trường hợp cổ đông sáng lập không đăng ký mua hết số cổ phần được quyền chào bán thì xử lý như thế nào? ( 09:02 | 21/09/2012 )

Bản để inGửi bài này qua Email

 

Trả lời:
Khoản 4 điều 84 Luật doanh nghiệp năm 2005 quy định “Trường hợp các cổ đông sáng lập không đăng ký mua hết số cổ phần được quyền chào bán thì số cổ phần còn lại phải được chào bán và bán hết trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh”. Trường hợp không mua hết sẽ xử lý theo quy định tại Khoản 3 điều 15 Nghị định 139/2007/NĐ-CP ngày 05/09/2007 của Chính Phủ như sau: “Sau ba năm, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, nếu số cổ phần được quyền chào bán quy định tại khoản 4 Điều 84 của Luật Doanh nghiệp không được bán hết thì công ty phải đăng ký điều chỉnh giảm số vốn được quyền phát hành ngang bằng với số cổ phần đã phát hành”.

Các tin khác